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TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI

FURSA ZA KUWEKEZA KATIKA VIWANDA VILIVYOBINAFISISHWA
NA KUREJESHWA SERIKALINI

23 Agosti, 2021, DODOMA.

Kama sehemu ya utekelezaji wa sera ya kuipa sekta binafsi fursa ya kushiriki
kikamilifu katika maendeleo ya uchumi wa nchi iliyotekelezwa kuanzia miaka ya 1990,
pamoja na mambo mengine, Serikali ilibinafisisha viwanda 156. Moja ya masharti ya
kubinafisisha viwanda hivyo katika mikataba iliyoingiwa kati ya Serikali na wawekezaji
ilikuwa ni kwa wawekezaji kuhakikisha kuwa wanaviendeleza viwanda hivyo kwa tija.
Hata hivyo, tathimini iliyofanyika mwaka 2017 ilibainisha kuwa ni viwanda 88 pekee
vilivyokuwa vinafanya kazi kwa kuzingatia matakwa ya mikataba husika. Tathimini hii
ilionesha pia kuwa viwanda 68 vilikuwa havifanyi kazi kwa mujibu wa mikataba
iliyokuwepo. Aidha, kati ya 68 ambavyo vilikuwa havifanyi kazi viwanda 20 vilishapoteza
sifa ya kuwa viwanda.

Hivyo, Serikali ipo katika hatua za kurudisha viwanda 48 ambavyo vilibinafisishwa
lakini havifanyi kazi kwa mujibu wa mikataba husika kwa hatua zingine za uwekezaji. Hadi
sasa Serikali imesharudisha viwanda 20 ambavyo havina mgogoro wa kisheria na sasa
vipo tayari kwa uwekezaji mpya. Kupitia taarifa hii, ninatangaza fursa za kuwekeza katika
viwanda hivi 20 kwa utaratibu ufuatao:

i) Viwanda kumi (10) vinatafutiwa wawekezaji wapya kutoka sekta binafsi kwa
ajili ya kuviendeleza;

ii) Viwanda nane (8) vimekabidhiwa kwa Mamlaka ya Maeneo ya Uzalishaji wa
Mauzo ya Nje (EPZA) kwa ajili ya Uwekezaji kwenye Maeneo Maalum ya
Kiuchumi (SEZ) ambapo EPZA itaandaa utaratibu wa kupata wawekezaji
katika maeneo hayo; na

iii) Viwanda viwili (2) vitakabidhiwa kwa mashirika ya umma ili waviendeleze kwa

kuingia ubia na wawekezaji wa sekta binafsi. Viwanda hivi ni Mang'ula



Mechanical Machine Tools kilichopo Morogoro (kinakabidhiwa NDC) na Mbeya
Ceramics Co. Ltd. (kinakabidhiwa SIDO).

Ninawakaribisha wawekezaji wenye nia na uwezo wa kuwekeza katika maeneo ya
viwanda vilivyoainishwa (Tazama majedwali ya hapa chini) kuwasilisha maombi yao kwa
Ofisi ya Katibu Mkuu, Wizara ya Viwanda na Biashara. Zoezi hili litafanyika kwa njia ya
wazi na ushindani. Taarifa zaidi kuhusu taratibu za kuwasilisha maombi haya zitatolewa
kupitia vyombo vya habari.

Prof. Kitila A. Mkumbo (MB)
Waziri wa Viwanda na Biashara



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA VIWANDA NA BIASHARA

ORODHA YA VIWANDA VILIVYOBINAFISISHWA NA KURUDISHWA SERIKALINI
AMBAVYO WANATAFUTIWA WAWEKEZAJI WAPYA

A: ORODHAYA VIWANDA VINAVYOTAFUTIWA WAWEKEZAJI KWA NJIA YA
ZABUNI YA WAZI

JINA LA KIWANDA MAHALI KILIPO

1. KILIMANJARO PADDY HAULLING KILIMANJARO
COMPANY

2. POLYSACKS COMPANY LTD DAR ES SALAAM

3. NMC ISAKA RICE MILL COMPANY LIMITED | SHINYANGA

4. MULTIPURPOSE OIL SEED PROCESSING MOROGORO
CO. LTD (MOPROCO)

5. CDA INTERGRATED CONCRETE DODOMA
INDUSTRY

6. MANAWA GENERRIES LTD MWANZA

7. NMC TABORA RICE MILL TABORA

8. MUSOMA TEXTILES MILL MUSOMA

9. NMC MZIZIMA MAIZE MILL DAR ES SALAAM

10.PESTCIDES MANUFACTURERES LIMITED - | KILIMANJARO
MOSHI

B: ORODHA YA VIWANDA AMBAVYO WAWEKEZAJI WATAPATA FURSA
KUPITIA UTARATIBU WA EPZA

JINA LA KIWANDA MAHALI KILIPO
1. MWANZA TANNERIES MWANZA
2. TPL SHINYANGA MEAT PLANT SHINYANGA
3. MAFUTA ILULU LINDI
4. NACHINGWEA CASHEWNUT LINDI
5. MKATA SAWMILL LIMITED TANGA
6. TPL MBEYA MBEYA
7. SIKH SAWMILL LIMITED TANGA
8. NATIONAL STEEL CORPORATION DAR ES SALAAM

C: VIWANDA VITAKAVYOENDELEZWA NA TAASISI ZA SERIKALI KWA
KUSHIRIKIANA NA WAWEKEZAJI BINAFSI

JINA LA KIWANDA MAHALI KILIPO
1. MBEYA CERAMIC LTD MBEYA
2. MANG'ULA MECHANICAL &MACHINE MOROGORO
TOOLS




